Dù đã nghe nhiều về Phòng Tâm lý học đường nhưng bạn vẫn cảm thấy lo lắng, “ngài ngại” vì không biết một buổi tư vấn tâm lý học đường sẽ diễn ra như thế nào đúng không? Đừng lo đừng lo, hôm nay, hãy để Psygital đưa bạn ghé thăm Phòng Tâm lý học đường Trường THCS Nguyễn Huệ và khám phá Quy trình Tư vấn tâm lý học đường nhé!
1. GHÉ THĂM PHONG TÂM LÝ HỌC ĐƯỜNG TRƯỜNG THCS NGUYỄN HUỆ
2. KHÁM PHÁ QUY TRÌNH TƯ VẤN TÂM LÝ HỌC ĐƯỜNG
BƯỚC 1: ĐẶT LỊCH TƯ VẤN TÂM LÝ
Mỗi Phòng Tâm lý học đường sẽ có lịch làm việc và khung thời gian nhất định. Để chắc chắn rằng tụi mình có thể gặp được các Thầy Cô – Chuyên viên Tâm lý học đường mà không bị trùng lịch với các bạn khác, hãy đặt lịch qua App Psygital hoặc ghé ngay Phòng Tâm lý học đường trường mình theo các khung giờ làm việc của Phòng nhé!
BƯỚC 2: THIẾT LẬP MỐI QUAN HỆ
Dù vấn đề là gì, bước qua cánh cửa Phòng Tâm lý học đường, tụi mình đều được chào đón trong một bầu không khí an toàn, cởi mở. Bắt đầu buổi tư vấn, các Thầy Cô – Chuyên viên Tâm lý học đường sẽ dành một chút thời gian để trao đổi với tụi mình về nguyên tắc bảo mật, giới hạn can thiệp hay bất kì băn khoăn nào của tụi mình về buổi tư vấn. Từ đây, tụi mình sẽ cảm thấy yên tâm, thoải mái hơn, mạnh dạn chia sẻ những vướng mắc đang gặp phải.
BƯỚC 3: TƯ VẤN TÂM LÝ
Khoảng thời gian tiếp theo, các Thầy Cô – Chuyên viên Tâm lý học đường sẽ cùng tụi mình trao đổi, làm rõ những vướng mắc tâm lý của bản thân: Tụi mình đang gặp phải những khó khăn nào? Suy nghĩ – Cảm xúc – Hành vi của tụi mình khi đối diện với những khó khăn đó ra sao? Các mối quan hệ gia đình và xã hội của tụi mình trong hiện tại và quá khứ có ảnh hưởng đến cách tụi mình đối diện khó khăn ở hiện tại?
Với một lăng kính khách quan nhất cùng những kỹ năng tư vấn – tham vấn chuyên nghiệp như lắng nghe thấu cảm, phân tích kết nối dữ kiện trong câu chuyện,… các Thầy Cô sẽ giúp tụi mình gọi tên vấn đề, có hướng giải quyết phù hợp, lành mạnh.
Với một số trường hợp, các vấn đề có thể được tháo gỡ trong một buổi tư vấn. Với một số khác, tụi mình sẽ cần nhiều hơn một buổi để xác định chính xác vấn đề và có định hướng tiếp cận phù hợp, lúc này hãy nhớ ghé lại Phòng Tâm lý học đường theo lịch hẹn mới đấy nhé!
BƯỚC 4: LƯỢNG GIÁ & THEO DÕI
Kết thúc buổi tư vấn, tụi mình sẽ được nhận phiếu theo dõi, có cái nhìn rõ ràng hơn về vấn đề của bản thân, sáng suốt hơn trong việc lựa chọn và ra quyết định, dần hình thành điểm tựa tinh thần mạnh mẽ, xây dựng kỹ năng đối diện, giải quyết các vấn đề mới xuất hiện trong cuộc sống.
Giờ thì bạn đã biết một buổi tư vấn tâm lý học đường diễn ra như thế nào rồi!!! Ghé thăm Phòng Tâm lý học đường trường mình và kể cho tụi mình nghe trải nghiệm của bạn nhé!
—
• Một buổi tư vấn tâm lý ở Ý Tưởng Việt sẽ diễn ra như thế nào?
• Đừng đi tư vấn tâm lý nếu chưa chuẩn bị 4 điều sau
• Đặt lịch Tư vấn tâm lý ngay với 4 bước siêu đơn giản
• Rối loạn tâm lý sau đại dịch – Khi khỏi bệnh chưa phải là hết
• Trung tâm tư vấn tâm lý Ý Tưởng Việt | Bác sĩ tâm lý Online
TRUNG TÂM TƯ VẤN TÂM LÝ & CHĂM SÓC TINH THẦN Ý TƯỞNG VIỆT
• Website: http://bit.ly/YTVTuVanTamLy
• Fanpage: http://bit.ly/YTVDiendanTuvanTamly
• Youtube: http://bit.ly/YTVChannel
• Liên hệ: 0283 92 92 920 – Hotline: 0962 383 387
• Email: contact@vietidea.edu.vn
#ÝTƯỞNGVIỆT #TƯVẤNTÂMLÝ #THAMVẤNTÂMLÝ #TRỊLIỆUTÂMLÝ #GIẢIMÃTÂMLÝ #RỐILOẠNLOÂU #VƯỢTQUARỐILOẠNLOÂU
Ý TƯỞNG VIỆT – LÀNG THIẾU NIÊN THỦ ĐỨC | Tổng kết chương trình Tư vấn tâm lý – Giáo dục Kỹ năng sống cho trẻ 2023 – 2024 và Ký kết hợp tác giai đoạn 2024 – 2025
Vừa qua, Nhà Ý Tưởng Việt cùng LÀNG THIẾU NIÊN THỦ ĐỨC phối hợp tổ chức LỄ TỔNG KẾT "CHƯƠNG...
Xem tiếpCuối tuần sôi động cùng “Ngày hội vì người lao động BenThanh Group”
Vừa qua, Công đoàn Tổng Công ty Bến Thành phối hợp Đoàn Thanh niên Tổng Công ty Bến Thành tổ...
Xem tiếpDự án Phát triển Tâm lý học đường quận Tân Phú | Đi thăm Phòng Tâm lý học đường trường THCS Lê Anh Xuân – Khám phá 3 hiểu lầm thường gặp khi nhắc đến phòng Tâm lý học đường
Cùng Ý Tưởng Việt tham quan Phòng Tâm lý học đường trường THCS Lê Anh Xuân nhé!
Xem tiếpToạ đàm “Nâng cao năng lực chăm sóc sức khoẻ tinh thần học sinh quận Tân Phú” – Cột mốc mới trên chặng đường xây dựng môi trường học đường hạnh phúc
Sau nhiều tháng chuẩn bị, Tọa đàm "NÂNG CAO NĂNG LỰC CHĂM SÓC SỨC KHỎE TINH THẦN HỌC SINH QUẬN...
Xem tiếpĐón đoàn sinh viên Đại học Quốc tế Sài Gòn đến tham quan và trải nghiệm thực tế nghề nghiệp
Vừa qua, Ý Tưởng Việt rất vui được đón đoàn sinh viên chuyên ngành Tâm lý học đến từ Đại...
Xem tiếp“Mở khoá” kỹ năng “Quản lý cơn giận” cùng các bạn học sinh trường TH Đoàn Thị Điểm
Đối diện với cơn giận như thế nào cho lành mạnh? Làm gì khi “cơn giận bùng nổ”? Trong chuyên...
Xem tiếpDự án “Tư vấn tâm lý học đường trường TH Đoàn Thị Điểm” | Tập huấn bồi dưỡng giáo viên “Kỹ năng tham vấn dành cho học sinh tiểu học”
Ý Tưởng Việt phối hợp Trường TH Đoàn Thị Điểm mang tới CHUYÊN ĐỀ TẬP HUẤN BỒI DƯỠNG GIÁO VIÊN...
Xem tiếpToạ đàm “Nâng cao năng lực chăm sóc sức khoẻ tinh thần học sinh” quận 8 – Khởi đầu chặng đường hợp tác nhân văn, vì một thế hệ trẻ bản lĩnh
Vậy là Tọa đàm "NÂNG CAO NĂNG LỰC CHĂM SÓC SỨC KHỎE TINH THẦN HỌC SINH" QUẬN 8 đã khép...
Xem tiếpDự án tư vấn tâm lý học đường trường TH Phan Chu Trinh | Chuyên đề “Nhận diện những khó khăn tâm lý của con và các giải pháp”
Coi sự đồng bộ giữa gia đình - nhà trường là yếu tố then chốt trong công tác tư vấn...
Xem tiếp